GÓC THÀNH VIÊN

 Tỷ giá ngoại tệ, vàng


  • Thành viên : 12
  • Đang online : 74
  • Số lượt truy cập : 7282461

TƯ VẤN

[Gửi câu hỏi] 

Xây sai phép, sao làm hoàn công?   (02:21 07/04/2010)

Câu hỏi :

Tôi xây nhà xong từ tháng 2-2007 nhưng nhà xây không đúng với giấy phép. Cụ thể, phần ban công lầu 1 xây vượt giấy phép là 0,5m (giấy phép cấp là 0,4m x 4m, nhưng xây là 0,9m x 4m), phần sân sau giấy phép là 1,2m x 2,2m, nhưng xây 1,26m x 1,9m.

Diện tích xây dựng theo đó cũng tăng lên (2m2 ban công và 0,246m2 sân sau) 2,246m2 so với giấy phép (không vi phạm lộ giới và mật độ xây dựng).

Với trường hợp này, làm sao để hợp thức hóa hoàn công nhà và có được tồn tại phần sai phép? Nếu không hợp thức hóa được thì sẽ xử lý ra sao? Nộp phạt bao nhiêu?

Dao Xuan Trinh


Trả lời :

Luật sư Phạm Đình Sơn trả lời:

Về hoàn công nhà xây sai giấy phép:

Căn cứ khoản 1, Điều 11 Nghị định 23/2009/NĐ-CP của Chính phủ quy định, phạt tiền đối với chủ đầu tư tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp.

Ngoài ra, căn cứ khoản 8, Điều 11 Nghị định 23/2009/NĐ-CP ngoài hình thức phạt tiền nêu trên, chủ đầu tư còn bị buộc khắc phục hậu quả. Cụ thể, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền sẽ yêu cầu tự phá dỡ phần công trình xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng, nếu không tự phá dỡ thì bị cưỡng chế phá dỡ.

Theo hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư số 24/2009/TT-BXD ngày 22-7-2009 của Bộ Xây dựng, thì công trình sai nội dung giấy phép xây dựng quy định tại khoản 1 Điều 11 Nghị định 23/2009/NĐ-CP là vi phạm một trong những nội dung trong giấy phép xây dựng, cụ thể:

a. Thay đổi vị trí xây dựng công trình

b. Sai cốt nền xây dựng công trình

c. Vi phạm chỉ giới đường đỏ, chỉ giới xây dựng

Căn cứ khoản 8 Điều 3 Luật Xây dựng định nghĩa: Chỉ giới xây dựng là đường giới hạn cho phép xây dựng công trình trên lô đất.

Căn cứ khoản 7, Điều 3 Luật Xây dựng quy định: Chỉ giới đường đỏ là đường ranh giới được xác định trên bản đồ quy hoạch và thực địa, để phân định giữa ranh giới và phần đất được xây dựng công trình và phần đất được dành cho đường giao thông hoặc các công trình hạ tầng kỹ thuật, không gian công cộng khác.

Theo thư trình bày, tuy ông cho rằng phần xây dựng sai phép không vi phạm lộ giới và mật độ xây dựng, thì điều đó có nghĩa không vi phạm chỉ giới đường đỏ theo định nghĩa như trên, nhưng đã vi phạm chỉ giới xây dựng theo định nghĩa tại khoản 7, Điều 3 Luật Xây dựng. Như vậy theo quan điểm của luật sư, trường hợp của ông phải tự tháo dỡ phần xây sai phép thì căn nhà mới đủ điều kiện để cấp giấy chứng nhận.

Về mức phạt, căn cứ điểm a, điểm b, khoản 1 Điều 11 Nghị định 23/2009/NĐ-CP, thì phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn; phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp xây nhà ở riêng lẻ ở đô thị.

Nhưng do ông/ bà đã hoàn tất việc xây dựng̀ tháng 2-2007 đến nay là trên 3 năm, căn cứ khoản 2 Điều 3 Nghị định 23/2009/NĐ-CP, thời hiệu xử phạt hành chính là 2 năm, nếu quá thời hạn thì không phạt tiền nhưng vẫn bị buộc phải tháo dỡ phần xây dựng vi phạm. Do đó, trường hợp của ông không bị phạt tiền nhưng vẫn buộc phải tháo dỡ phần xây dựng vi phạm.

Trân trọng,

Luật sư PHẠM ĐÌNH SƠN


Trả lời bởi : admin